Hỏi về thủ tục liên quan khi nhập khẩu chất Hydroxypropyl beta cyclodextrin

Ngày hỏi:07/12/2015
Hiện doanh nghiệp chúng tôi có nhập khẩu 1 lô hàng mẫu Tầm 25Kg chất HYDROXYPROPYL BETA CYCLODEXTRIN để phục vụ việc nghiên cứu sản Xuất trà thảo mộc. công ty chúng tôi băn khoan không biết chất trên có cần phải xin phép hay cần những thủ tục liên nghành gì.? vậy nay xin đặt câu hỏi kính mong Cơ quan có thể tư vấn cho công ty chúng tôi về những thủ tục liên quan để công ty chúng tôi được biết và có thể làm thủ tục nhận được lô hàng nêu trên. Xin chân thành cảm ơn và kính chào. Doanh nghiệp hỏi: DNTN TRÀ HOÀN NGỌC

    Nội dung này được Cục hải quan tỉnh Hà Tĩnh tư vấn như sau:

    • Do không có hồ sơ cụ thể và thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên chúng tôi không có cơ sở để trả lời chính xác vướng mắc của bạn đọc. *Về thủ tục hải quan: Thực hiện theo quy định tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu. Trong đó, hồ sơ hải quan đối với hàng nhập khẩu được quy định cụ thể tại khoản 2, Điều 16 của Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015. *Về chính sách mặt hàng: Nếu mặt hàng trên là một loại hóa chất, thì theo Phụ lục II “Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo giấu phép và thuộc diện quản lý chuyên ngành” ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ thì hóa chất thuộc Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo Giấy phép và thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Công thương. Đề nghị bạn nghiên cứu văn bản sau để biết thêm chi tiết: 1. Nghị định số 108/2008/NĐ-CP ngày 07/10/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Hóa chất ; 2. Nghị định số 26/2011/NĐ-CP ngày 08/4/2011 của Chính phủ "sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2008/NĐ-CP ngày 7/10/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và thi hành một số điều của Luật Hóa chất"; 3. Thông tư 40/2011/TT-BCT ngày 14/11/2015 của Bộ Công thương quy định về khai báo hóa chất. Đề nghị bạn tham khảo văn bản trên để biết thêm chi tiết. Trong trường hợp vẫn chưa rõ, bạn đọc có thể liên hệ với cơ quan chức năng thuộc Bộ Công thương để được giúp đỡ hoặc liên hệ với hải quan cửa khẩu nơi mở tờ khai để được hướng dẫn cụ thể. Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết. Trân trọng!


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Hà Tĩnh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn