Hướng dẫn nhập khẩu máy kiểm tra chất lượng trái cây có sử dụng tia X

Ngày hỏi:27/04/2015

Công ty nhập khẩu máy kiểm tra chất lượng trái cây, máy là 1 băng chuyền, máy có sử dụng tia X, máy có mã số HS 9022 1990, Vậy nhập khẩu mặt hàng này có cần xin giấy phép không? Thủ tục nhập khẩu ra sao?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • Trường hợp Máy X-quang sử dụng cho công nghiệp (mới 100%) không là mặt hàng thuộc danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điều kiện được quy định tại các Danh mục hàng hóa cấm xuất nhập khẩu, tạm ngừng xuất nhập khẩu, xuất nhập khẩu có điều kiện ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ nên công ty có thể làm thủ tục nhập khẩu như hàng hóa thông thường khác.

      Tuy nhiên, nếu Máy X-quang sử dụng trong lĩnh vực y tế (mới 100%) thì thuộc Danh mục thiết bị y tế nhập khẩu cần có giấy phép của Bộ Y tế cấp trước khi làm thủ tục hải quan theo Thông tư số 24/2011/TT-BYT ngày 21/06/2011 của Bộ Y tế hướng dẫn việc nhập khẩu trang thiết bị y tế.

      Đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp với Bộ Y tế để được hướng dẫn chi tiết.

      Thủ tục hải quan nhập khẩu thực hiện theo quy định hiện hành tại Điều 16 và 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn