Hướng dẫn nhập khẩu máy lọc nước công nghệ Nano

Ngày hỏi:26/03/2015

Công ty chuẩn bị nhập khẩu máy lọc nước uống dùng trong gia đình công nghệ nano (không sử dụng điện) từ Malaysia. Cấu tạo của máy gồm các lõi lọc chính bằng than hoạt tính và lõi sợi Nano dùng để loại bỏ vi khuẩn, kim loại nặng. Công ty có thắc mắc như sau:

1. Mã số HS đối với sản phẩm này?

2. Sản phẩm này có cần phải làm thủ tục công bố hợp quy và đăng ký bản công bố hợp quy với cơ quan chuyên ngành hay không?

3. Sản phẩm này có kiểm tra chuyên ngành khi làm thủ tục nhập khẩu hay không? Nếu có thì cơ quan nào sẽ quản lý sản phẩm này?

Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

  • 1/ Mã HS:

    - Căn cứ vào Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa; phân tích để kiểm tra chất lượng; kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

    - Căn cứ vào Chú giải của Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hàng hóa năm 2007 của Hội đồng hợp tác Hải quan thế giới (HS 2007).

    - Căn cứ vào Biểu thuế xuất nhập nhập khẩu ưu đãi 2014 ban hành theo Thông tư 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2014, thì mặt hàng:

    + Máy lọc nước uống dùng trong gia đình công nghệ nano (không sử dụng điện) như công ty mô tả có thể tham khảo phân loại mã HS 8421.21.11; thuế suất thuế NK ưu đãi thông thường: 10%; thuế suất thuế GTGT: 10%

    Lưu ý, căn cứ để áp mã số thuế là căn cứ vào hàng hóa thực tế nhập khẩu của Công ty tại thời điểm nhập khẩu, trên cơ sở doanh nghiệp cung cấp tài liệu kỹ thuật (nếu có) hoặc/và đi giám định tại Trung tâm phân tích phân loại của Hải quan. Kết quả kiểm tra thực tế của hải quan nơi công ty làm thủ tục và kết quả của Trung tâm phân tích phân loại xác định là cơ sở pháp lý và chính xác để áp mã đối với hàng hóa nhập khẩu đó.

    2/ Chính sách nhập khẩu:

    Căn cứ danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo giấy phép và thuộc diện quản lý chuyên ngành của các Bộ ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ thì mặt hàng máy lọc nước uống dùng trong gia đình công nghệ nano (không sử dụng điện) không phải xin giấy phép khi nhập khẩu.

    Căn cứ danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, nhập khẩu ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ thì mặt hàng máy lọc nước uống dùng trong gia đình công nghệ nano (không sử dụng điện) nếu đã qua sử dụng thuộc diện cấm nhập khẩu.

    Căn cứ Danh mục sản phẩm, hàng hóa phải kiểm tra về chất lượng Ban hành kèm theo Quyết định số 50/2006/QĐ-TTg ngày 07/03/2006 của Thủ tướng Chính phủ thì mặt hàng máy lọc nước uống dùng trong gia đình công nghệ nano (không sử dụng điện) không thuộc diện phải kiểm tra về chất lượng khi nhập khẩu.

    Căn cứ Điều 32 Nghị định số 132/2008/NĐ-CP ngày 31/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật chất lượng sản phẩm, hàng hóa thì mặt hàng Máy lọc nước uống dùng trong gia đình công nghệ nano (không sử dụng điện) không thuộc Danh mục sản phẩm hàng hóa nhóm 2. Do đó, không phải công bố hợp quy.


Nguồn:

dncustoms
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn