Hướng dẫn nhập khẩu sữa bột từ Nhật Bản

Ngày hỏi:06/02/2015

Công ty dự định nhập khẩu mặt hàng sữa bột MEIJI từ Nhật Bản về VN. Công ty có một số vướng mắc như sau:

1. Mặt hàng này có cần làm thủ tục kiểm dịch cho sản phẩm động vật hay không? Văn bản nào quy định về thủ tục này?

2. Mặt hàng có phải kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm hay không? Theo trách nhiệm phân công của TT13/2014/ TTLT BCT- BNNPTNT- BYT, thì mặt hàng này trong danh mục sản phẩm chịu sự quản lý của bộ Công thương, như vậy chúng tôi có cần phải xuất trình công bố bộ Y tế khi tiến hành kiểm tra hay không?

Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

  • Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Nghị định 38/2012/NĐ-CP ngày 25/04/2012 của Chính phủ quy định Kiểm tra thực phẩm nhập khẩu: “Tất cả các loại thực phẩm, nguyên liệu thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm khi nhập khẩu vào Việt Nam phải kiểm tra tại cơ quan kiểm tra nhà nước có thẩm quyền do các Bộ quản lý ngành chỉ định, trừ các trường hợp được quy định tại Khoản 2 Điều này.”

    Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 28 /2013/TT-BCT ngày 06 tháng 11 năm 2013 của Bộ trưởng Bộ Công Thương quy định kiểm tra nhà nước về an toàn thực phẩm đối với thực phẩm nhập khẩu thuộc thẩm quyền của Bộ Công Thương gồm: “Thông tư này quy định về phương thức, nội dung, quy trình, thủ tục kiểm tra và tổ chức kiểm tra nhà nước về an toàn thực phẩm đối với các sản phẩm, hàng hóa nhập khẩu, bao gồm: rượu, bia, nước giải khát, sữa chế biến, dầu thực vật, sản phẩm chế biến bột, tinh bột, bánh, mứt, kẹo và bao bì chứa đựng các sản phẩm trên (sau đây gọi chung là các sản phẩm thực phẩm).”

    Căn cứ điểm 3 phần II Mục 2 danh mục động vật, sản phẩm động vật thuộc diện phải kiểm dịch ban hành kèm theo Quyết định số 45/2005/QĐ-BNN ngày 25 tháng 7 năm 2005 của Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn thì mặt hàng: “Sữa tươi, sữa chua, bơ, pho mát, sữa hộp, sữa bánh và các sản phẩm từ sữa;” thuộc diện phải kiểm dịch khi nhập khẩu.

    Do đó, đối với mặt hàng Sữa bột vừa thuộc diện kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm vừa kiểm dịch động vật thì chỉ phải kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật tại Cục Thú y.


Nguồn:

dncustoms
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn