Hướng dẫn nhập khẩu tranh thêu chữ thập

Ngày hỏi:25/04/2015

Công ty dự kiến nhập khẩu mặt hàng: "Tranh thêu chữ thập". Tranh này được thêu thủ công bằng tay, thêu hoa..... và thêu cảnh quan thiên nhiên khác... Xin tư vấn:

1. Thủ tục hải quan nhập khẩu mặt hàng trên?

2. Mã HS?

3. Thuế nhập khẩu và VAT?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • 1/ Mã HS:

      - Căn cứ vào Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loạI hàng hóa, phân tích để phân loạI hàng hóa; phân tích để kiểm tra chất lượng; kiểm tra an toàn thực phẩm đốI vớI hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

      - Căn cứ vào Chú giảI của Hệ thống hài hoà mô tả và mã hoá hàng hóa năm 2007 của HộI đồng hợp tác HảI quan thế giớI (HS 2007).

      - Căn cứ vào Biểu thuế xuất nhập nhập khẩu ưu đãi 2014 ban hành theo Thông tư 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2014, thì mặt hàng:

      + Tranh thêu chữ thập như Công ty mô tả có thể tham khảo áp vào mã HS: 4911.99.90; Thuế suất thuế NK: 20%; Thuế suất VAT: 10%.

      Lưu ý, căn cứ để áp mã số thuế là căn cứ vào hàng hóa thực tế nhập khẩu của Công ty tạI thờI điểm nhập khẩu, trên cơ sở doanh nghiệp cung cấp tài liệu kỹ thuật (nếu có) hoặc/và đI giám định tạI Trung tâm phân tích phân loạI của HảI quan. Kết quả kiểm tra thực tế của hảI quan nơI công ty làm thủ tục và kết quả của Trung tâm phân tích phân loạI xác định là cơ sở pháp lý và chính xác để áp mã đốI vớI hàng hóa nhập khẩu đó.

      2/ Chính sách hàng hóa:

      Căn cứ danh mục hàng hóa cấm xuất khẩu, nhập khẩu ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ thì mặt hàng tranh thêu chữ thập mớI 100% không thuộc diện cấm nhập khẩu.

      Căn cứ Điều 1 Thông tư 32/2009/TT-BCT ngày 05/11/2009 của Bộ Công thương thì mặt hàng tranh thêu chữ thập mớI 100% thuộc đốI tượng phảI kiểm tra hàm lượng Formaldehyt.

      Thủ tục Hải quan xuất nhập khẩu thực hiện theo quy định hiện hành tại Điều 16, Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài Chính.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn