Hướng dẫn số lượng điện thoại tối đa được mang vào Việt Nam theo diện xách tay

Ngày hỏi:09/06/2016

Gia đình có người thân từ Mỹ về, muốn mua điện thoại tặng anh, em trong nhà. Tôi biết theo quy định, một cái miễn thuế. Chúng tôi hoàn toàn đồng ý nộp thuế từ cái điện thoại thứ hai. Nhưng xin cho hỏi:

1. Mỗi người được mang tối đa bao nhiêu cái điện thoại, 15 cái hay 20 cái có được không ạ?

2. Số lượng nhiều có bị tính dạng kinh doanh, phải xin giấy phép gì không ạ?

3. Tham chiếu tại thông tư nào?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • 1. Về chính sách hàng hoá:

      - Mặt hàng “Điện thoại cho mạng di động tế bào hoặc mạng không dây khác” (Mã HS tham khảo: 8517.12.00) không thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư 18/2014/TT-BTTTT về thiết bị phải có giấy phép nhập khẩu nếu là hàng hoá ký gửi cùng hay không cùng chuyến của hành khách xuất nhập cảnh… dùng cho mục đích cá nhân.

      - Tuy nhiên, trường hợp nhập khẩu với số lượng nhiều, nhằm mục đích kinh doanh phải có Giấy phép nhập khẩu của Bộ Thông tin và Truyền thông theo Phụ lục 1-Danh mục hàng hóa theo mã số HS thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành kèm theo Thông tư số 15/2014/TT-BTTTT ngày 17/11/2014 .

      2. Về chính sách thuế:

      - Căn cứ Mục 5 Phụ lục về Định mức hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh và quà biếu, tặng nhập khẩu được miễn thuế được đính kèm tại Nghị định 66/2002/NĐ-CP ngày 01/7/2002 của Chính phủ quy định các vật phẩm khác ngoài danh mục 1,2,3,4 Phụ lục này (không nằm trong Danh mục hàng cấm nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điều kiện) với định mức tổng giá trị không quá 5.000.000 (năm triệu) đồng Việt Nam

      - Đối với các trường hợp vượt tiêu chuẩn được miễn thì phần vượt định mức phải nộp thuế nhập khẩu theo quy định tại Khoản 5.a.2.2 Điều 103 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính như sau:

      “Điều 103. Các trường hợp miễn thuế

      5. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu trong tiêu chuẩn hành lý miễn thuế của người xuất cảnh, nhập cảnh; hàng hóa gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh trong định mức miễn thuế theo quy định của Chính phủ và Thủ tướng Chính phủ.

      a) Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu trong tiêu chuẩn hành lý miễn thuế của người xuất nhập cảnh:

      …a.2) Đối với người nhập cảnh:

      a.2.1) Định mức miễn thuế được thực hiện theo quy định của Thủ tướng Chính phủ về định mức hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh và quà biếu, tặng nhập khẩu được miễn thuế;

      a.2.2) Trường hợp hàng hoá nhập khẩu vượt tiêu chuẩn được miễn thuế thì phần vượt định mức phải nộp thuế nhập khẩu. Nếu tổng số tiền thuế phải nộp đối với phần vượt dưới 100.000 đồng thì được miễn thuế đối với cả phần vượt. Người nhập cảnh được chọn vật phẩm để nộp thuế trong trường hợp hành lý mang theo gồm nhiều vật phẩm;”

      Nếu vượt tiêu chuẩn được miễn thuế, cá nhân tham khảo thêm thuế nhập khẩu quy định tại Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đính kèm Thông tư 182/2015/TT-BTC ngày 16/11/2015 của Bộ Tài chính và thuế GTGT với thuế suất 10% được quy định tại Thông tư 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn