Hướng dẫn thủ tục chuyển cửa khẩu đối với hàng có vận đơn ghi cảng đích ICD

Ngày hỏi:14/12/2015

Công ty FDI có nhập khẩu 1 lô hàng theo đường bộ với thông tin như sau:

- Cửa khẩu nhập: Lang Son

- Cảng đích ghi trên vận tải đơn: ICD Tien Son, Bac Ninh

- Loại hình nhập khẩu: A12 tại Chi cục Hải quan Ninh Bình (vì doanh nghiệp có đăng ký đầu tư tại Ninh Bình).

Vậy hàng hoá của công ty có được phép chuyển khẩu từ ICD Tiên Sơn về chi cục Hải quan Ninh Bình không?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 50 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định: “b) Hàng hóa chuyển cửa khẩu bao gồm:

      b.1) Hàng hoá xuất khẩu đã đăng ký tờ khai hải quan tại Chi cục hải quan ngoài cửa khẩu được vận chuyển từ địa điểm làm thủ tục hải quan ngoài cửa khẩu đến cửa khẩu xuất; kho ngoại quan; địa điểm thu gom hàng lẻ; cảng xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa được thành lập trong nội địa;

      b.2) Hàng hoá nhập khẩu đã đăng ký tờ khai hải quan tại Chi cục hải quan ngoài cửa khẩu được vận chuyển từ cửa khẩu nhập đến địa điểm làm thủ tục hải quan ngoài cửa khẩu, khu phi thuế quan;

      b.3) Hàng hóa xuất khẩu vận chuyển từ cảng xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa được thành lập trong nội địa; kho ngoại quan; địa điểm thu gom hàng lẻ; kho hàng không kéo dài đến cửa khẩu xuất;

      b.4) Hàng hóa nhập khẩu vận chuyển từ cửa khẩu nhập đến cảng đích ghi trên vận tải đơn hoặc kho hàng không kéo dài hoặc địa điểm thu gom hàng lẻ hoặc đến cửa khẩu khác;

      b.5) Hàng hóa nhập khẩu vận chuyển từ cửa khẩu nhập đến kho ngoại quan;

      b.6) Hàng hóa vận chuyển từ khu phi thuế quan đến cửa khẩu xuất, kho ngoại quan; địa điểm thu gom hàng lẻ; cảng xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa được thành lập trong nội địa; địa điểm làm thủ tục hải quan ngoài cửa khẩu hoặc đến các khu phi thuế quan khác;

      b.7) Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu vận chuyển từ địa điểm làm thủ tục hải quan này đến địa điểm làm thủ tục hải quan khác.

      Đối chiếu quy định trên, hàng hóa nhập khẩu của Công ty có cửa khẩu nhập khẩu là Lạng Sơn và trên vận đơn thể hiện cảng đích là ICD Tiên Sơn, Bắc Ninh thì hàng hóa không được phép chuyển khẩu từ ICD Tiên Sơn về Chi cục Hải quan Ninh Bình. Công ty phải làm thủ tục hải quan tại Chi cục Hải quan nơi quản lý ICD Tiên Sơn.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điểm b Khoản 1 Điều 50 Thông tư số 38/2015/TT-BTC Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn