Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu dây cáp điện đã qua sử dụng

Ngày hỏi:06/01/2016

Công ty dự định nhập khẩu các dây cáp điện đã qua sử dụng (quy cách đóng gói: cuộn vào lõi) ở nhà máy nước ngoài về để sửa chữa, thay thế đối với thiết bị đang được vận hành tại doanh nghiệp thì có được không? Và thủ tục hải quan như thế nào?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • Mặt hàng Dây cáp điện đã qua sử dụng không thuộc danh mục cấm nhập khẩu hoặc hạn chế nhập khẩu nên Công ty có thể tiến hành thủ tục nhập khẩu như hàng hoá thương mại thông thường.

      Căn cứ điểm 10 mục 4 danh mục hàng hóa nhập khẩu phải kiểm tra chất lượng theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia trước khi thông quan thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Khoa học và công nghệ ban hành kèm theo Quyết định 1171/QĐ-BKHCN ngày 27/05/2015 của Bộ Khoa học và Công nghệ thì mặt hàng Dây cáp điện phải kiểm tra chất lượng khi nhập khẩu.

      Thủ tục và hồ sơ hải quan thực hiện theo Điều 16, 18 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn