Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu màn hình chuyên dùng cho máy tính tiền (POS)

Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu màn hình chuyên dùng cho máy tính tiền (POS)

Ngày hỏi:23/08/2017

Công ty chuyên nhập khẩu và kinh doanh máy tính tiền (POS), trong đó có nhập khẩu linh kiện là màn hình chuyên dùng cho máy tính tiền. Trước đây chúng tôi có liên hệ Bộ Công Thương để hỏi về việc màn hình máy tính tiền có cần phải đăng ký dán nhãn năng lượng và được trả lời là không cần, tuy nhiên khi gởi công văn thì không nhận được phúc đáp bằng văn bản. Nay, chúng tôi nhờ tư vấn giúp mặt hàng này chính xác cần xin cấc loại giấy phép liên quan nào khi nhập khẩu và lưu thông trên thị trường hay không?

Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

  • - Căn cứ khoản 2 điều 1, điểm b khoản 2 điều 2 và khoản 2, khoản 4 điều 3 Quyết định số 04/2017/QĐ-TTg ngày 09/03/2017 (có hiệu lực từ 25/04/2017).

    “Điều 1. Danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng và áp dụng hiệu suất năng lượng tối thiểu.

    ...

    2. Nhóm thiết bị văn phòng và thương mại gồm: Máy phôtô copy, màn hình máy tính, máy in, tủ giữ lạnh thương mại, máy tính xách tay;

    Do công ty không cung cấp tài liệu kỹ thuật, catalogue, hình ảnh của hàng hóa nhập khẩu nên Tổ tư vấn không thể có câu trả lời chính xác mặt hàng của công ty có phải dán nhãn năng lượng và áp dụng hiệu suất năng lượng tối thiểu hay không. Công ty căn cứ quy định trên để thực hiện, nếu mặt hàng công ty nêu không phải là màn hình máy tính và chuyên dùng cho máy tính tiền thì không thuộc đối tượng áp dụng Quyết định số 04/2017/QĐ-TTg.

    - Căn cứ Biểu thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo Nghị định 122/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ thì mặt hàng máy tính tiền có mã HS 8470.50.00. Theo đó, màn hình máy tính tiền có thể tham khảo mã HS 8473.29.00 - Loại khác (Bộ phận và phụ kiện của máy thuộc nhóm 84.70). Căn cứ Phụ lục ban hành Thông tư số 31/2015/TT-BTTTT ngày 29/10/2015 thì mặt hàng có mã HS 8473.29.00 đã qua sử dụng thuộc Danh mục sản phẩm CNTT đã qua sử dụng cấm nhập khẩu.

    - Trường hợp hàng hoá mới 100%: Mặt hàng màn hình máy tính tiền mới 100% không thuộc danh mục cấm nhập khẩu hay nhập khẩu có điều kiện theo quy định tại Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ nên công ty có thể nhập khẩu như hàng hoá thông thường khác. Hồ sơ, thủ tục thực hiện theo quy định tại điều 16 và điều 18 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015.


Nguồn:

dncustoms
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn