Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu máy chủ (server) mới 100%

Ngày hỏi:25/06/2016

Chúng tôi có nhập máy chủ - server, hàng mới 100% về Việt Nam. Mã HS của mặt hàng này là 8471.49.90. Theo thông tư 15/2014/TT-BTTTT thì mã HS này phải thuộc quản lý chuyên nghành của Bộ Thông Tin Truyền Thông. Tuy nhiên, theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP thì mặt hàng này lại không nằm trong diện cấm nhập khẩu hay nhập khẩu có điều kiện. Công ty chúng tôi chưa biết dựa vào quy định nào để làm thủ tục hải quan?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • - Mặt hàng server (máy chủ) mới 100% không thuộc danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điều kiện ban hành kèm theo Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ nên công ty có thể làm thủ tục nhập khẩu như hàng hóa thông thường khác.

      Mặt hàng máy vi tính mới không thuộc Danh mục hàng hóa nhập khẩu phải kiểm tra chất lượng theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia trước khi thông quan thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Khoa học và Công nghệ được quy định tại Quyết định 1171/QĐ-BKHCN ngày 27/5/2015 của Bộ Khoa học và Công nghệ;

      - Căn cứ Thông tư số 31/2011/TT-BTTTT ngày 31/10/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông thì mặt hàng Máy tính cá nhân để bàn (desktop computer) thuộc Danh mục sản phẩm, hàng hóa chuyên ngành công nghệ thông tin và truyền thông bắt buộc phải công bố hợp quy khi nhập khẩu.

      - Căn cứ Danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng và áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu quy định tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định 51/2011/QĐ-TTg ngày 12/9/2011 của Thủ tướng Chính phủ, mặt hàng màn hình máy tính thuộc phạm vi điều chỉnh của quyết định trên.

      - Theo hướng dẫn tại công văn 2125/TCNL-KHCN ngày 19/10/2015 của Tổng cục Năng lượng-Bộ Công thương về áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu thì màn hình máy tính phải kiểm tra hiệu suất năng lượng theo các TCVN hiện hành.

      Đề nghị công ty tham khảo quy định trên để thực hiện và liên hệ Bộ Công Thương (Tổng cục Năng lượng) và Bộ Thông tin và Truyền thông để thực hiện các quy định quản lý chuyên ngành.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn