Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu máy đo đường huyết, máy phân tích nước tiểu

Ngày hỏi:06/01/2016

Công ty nhập khẩu máy đo đường huyết, máy phân tích nước tiểu có phải xin giấy phép nhập khẩu không?

Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

  • - Căn cứ Danh mục trang thiết bị y tế phải cấp giấy phép nhập khẩu tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư số 30/2015/TT-BYT ngày 12/10/2015 của Bộ Y tế thì mặt hàng “máy đo đường huyết, máy phân tích nước tiểu” như công ty nêu không có tên trong danh mục trên.

    - Căn cứ Điều 3 Thông tư 30/2015/TT-BYT ngày 12/10/2015 của Bộ Y tế quy định: “1. Việc cấp giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế chỉ áp dụng đối với trang thiết bị y tế nhập khẩu thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số I ban hành kèm theo Thông tư này.

    2. Các thiết bị y tế không thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số I ban hành kèm theo Thông tư này được nhập khẩu không cần giấy phép nhập khẩu nhưng vẫn phải bảo đảm hồ sơ để truy xuất nguồn gốc, xuất xứ và quản lý chất lượng trang thiết bị y tế theo quy định của pháp luật.”

    Đối chiếu quy định dẫn trên, trường hợp máy móc thiết bị công ty nhập khẩu nếu không thuộc Phụ lục I ban hành kèm Thông tư 30/2015/TT-BYT sẽ không phải xin giấy phép nhập khẩu.


Nguồn:

dncustoms
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn