Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu máy in 3D màu ProJet CJP 660Pro

Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu máy in 3D màu ProJet CJP 660Pro

Ngày hỏi:09/01/2018

Doanh nghiệp chuẩn bị nhập khẩu 01 (một) máy in 3D từ Mỹ (USA) về TP.HCM. Máy in 3D màu ProJet CJP 660Pro, hãng sản xuất 3D Systems, Năm sản xuất: 2017, Xuất xứ: USA, Đặc tính kỹ thuật, công nghệ in: In 3D màu bằng công nghệ CJP (Colorjet Priting). Mục đích thiết kế các sản phẩm về giày. Căn cứ theo Phụ lục 1 thông tư số 41/2016/TT-BTTTT ngày 26/12/2016 thì máy in 3D nêu trên có mã HS số 8443.32.90 và không yêu cầu có giấy phép nhập khẩu. Chúng tôi có cần thiết phải làm văn bản thông báo gửi đến Quý cơ quan hay không? Hoặc chỉ làm thủ tục nhập khẩu như các loại hàng hóa thông thường khác?

Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

  • - Căn cứ Nghị định 60/2014/NĐ-CP ngày 19/06/2014 của Chính phủ quy định:

    “Điều 27. Nhập khẩu thiết bị in

    1. Thiết bị in sau đây khi nhập khẩu phải có giấy phép của Bộ Thông tin và Truyền thông:

    a) Máy chế bản ghi phim, ghi kẽm, tạo khuôn in;

    b) Máy in sử dụng công nghệ kỹ thuật số, ốp-xét (offset), flexo, ống đồng; máy in lưới (lụa);…”.

    - Căn cứ theo Phụ lục 1 thông tư số 41/2016/TT-BTTTT ngày 26/12/2016 thì các loại máy in phun có mã HS số 8443.32.90 thuộc diện phải có giấy phép nhập khẩu nếu có tốc độ in trên 60 tờ (khổ A4)/phút hay có khổ in từ A3 trở xuống. Đề nghị công ty đối chiếu hiệu năng, cống suất và đặc tình kỹ thuật để xác định có thộc diện phải xin phép không.

    Trường hợp được phép nhập khẩu không có Giấy phép, công ty khai báo chi tiết trên hệ thống Vnaccs và truyền đến Chi cục làm thủ tục để hoàn thành các bước thủ tục theo quy trình mà không cần thiết phải làm văn bản thông báo.


Nguồn:

dncustoms
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn