Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu phần mềm và tài liệu hướng dẫn sử dụng đi kèm máy cấp ống sợi

Ngày hỏi:19/07/2016

Chúng tôi nhập khẩu máy cấp ống sợi cho dây chuyền dệt. Đi kèm máy này có 02 quyển catoluge hướng dẫn lắp đặt và vận hành, và 02 đĩa CD chứa phần mềm cài đặt cho máy này.

Xin hỏi 02 đĩa CD chứa phần mềm và 02 catoluge này công ty chúng tôi có phải xin giấy phép gì không?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • - Căn cứ Thông tư số 15/2014/TT-BTTTT ngày 17/11/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông thì “Các loại sách in, sách gấp, sách mỏng và các ấn phẩm in tương tự, dạng tờ đơn hoặc không phải dạng tờ đơn”, thuộc nhóm 4901, thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Thông tin và Truyền thông.

      Theo quy định trên, trường hợp công ty nhập khẩu các loại ấn phẩm thuộc nhóm 4901 thì công ty phải xin giấy phép nhập khẩu tại cơ quan quản lý chuyên ngành.

      - Căn cứ Điểm 1 Thông tư 95/2006/TT-BVHTT ngày 06/12/2006 của Bộ Văn hoá - Thông tin bổ sung Thông tư số 48/2006/TT-BVHTT ngày 5 tháng 5 năm 2006 của Bộ Văn hoá - Thông tin hướng dẫn thực hiện Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23 tháng 1 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hoá quốc tế và các hoạt động đại lý, mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hoá với nước ngoài quy định:

      “Đối với loại sản phẩm nghe nhìn (ghi trên mọi chất liệu) có nội dung sau đây:

      - Phần mềm hệ thống là chương trình hệ điều hành máy tính hoặc là chương trình điều khiển phần cứng, thiết bị, máy móc; phần mềm ứng dụng văn phòng, kế toán, kiến trúc hoặc các chương trình xử lý dữ liệu nói chung: Cơ quan quản lý nhà nước về Văn hoá - Thông tin không phê duyệt nội dung, doanh nghiệp nhập khẩu làm thủ tục trực tiếp tại cơ quan Hải quan.”

      Trường hợp Công ty nhập khẩu phần mềm điều khiển hệ thống, phầm mềm hiệu chỉnh và phần mềm phân tích kèm theo khi nhập khẩu máy móc, thiết bị thì đối với số phần mềm này Công ty không cần phải xin giấy phép của Sở Văn hóa Thông tin mà làm thủ tục nhập khẩu trực tiếp tại cơ quan Hải quan.

      Do đó, cả khi Công ty nhập khẩu mặt hàng Đĩa CD/VCD là phần mềm quản lý, chương trình hướng dẫn cho thiết bị sản xuất (dùng để phục vụ cho sản xuất)... thì không thuộc đối tượng phải xin phép Sở Văn hóa Thông tin mà làm thủ tục nhập khẩu trực tiếp tại cơ quan Hải quan.

      Thủ tục, hồ sơ hải quan nhập khẩu thực hiện theo quy định hiện hành tại Điều 16 và Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn