Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu Smartphone lần đầu

Ngày hỏi:05/12/2016

Chúng tôi có nhập khẩu 2 chiếc điện thoại Smartphone model Q495 từ 1 hãng của Ấn Độ để làm mẫu qua DHL Express (hàng biếu tặng). Theo chúng tôi được biết, muốn nhập khẩu điện thoại Smartphone phải có Kết quả đo kiểm sản phẩm, Giấy chứng nhận hợp quy và Giấy phép nhập khẩu. Tuy nhiên, đây là 2 chiếc điện thoại smartphone đầu tiên chúng tôi nhập về và dự định sử dụng để mang đi đo kiểm và xin giấy phép. Do vậy, với lô hàng này chúng tôi chưa thể cung cấp được Giấy phép nhập khẩu. Kính mong giải đáp giúp hướng giải quyết để có thể nhập khẩu lô hàng mẫu này?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • 1. Đối với mặt hàng điện thoại di động mới 100%

      1.1 Về Giấy phép nhập khẩu:

      - Mặt hàng điện thoại di động mới 100% thuộc Danh mục thiết bị phát, thu – phát sóng vô tuyến điện phải có giấy phép nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư 18/2014/TT-BTTTT ngày 26/11/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông.

      Thủ tục đề nghị cấp phép theo điều 8 Thông tư 18/2014/TT-BTTTT và các trường hợp được miễn giấy phép nhập khẩu công ty tham khảo khoản 2 điều 3 Thông tư 18/2014/TT-BTTTT .

      - Căn cứ điểm d và điểm đ điều 16 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định:

      “Điều 16. Hồ sơ hải quan

      ...d) Giấy phép nhập khẩu đối với hàng hóa phải có giấy phép nhập khẩu; Giấy phép nhập khẩu theo hạn ngạch thuế quan: 01 bản chính nếu nhập khẩu một lần hoặc 01 bản chụp kèm theo Phiếu theo dõi trừ lùi nếu nhập khẩu nhiều lần;

      đ) Giấy thông báo miễn kiểm tra hoặc Giấy thông báo kết quả kiểm tra của cơ quan kiểm tra chuyên ngành theo quy định của pháp luật: 01 bản chính”.

      Như vậy, khi công ty làm thủ tục nhập khẩu điện thoại di động bắt buộc phải có giấy phép nhập khẩu trong hồ sơ hải quan đối với hàng hoá quản lý chuyên ngành nêu trên.

      1.2 Về chứng nhận hợp quy:

      Các trường hợp hàng hoá làm mẫu cho việc đo kiểm phục vụ chứng nhận hợp quy thuộc trường hợp không thực hiện chứng nhận hợp quy được quy định tại khoản 2 điều 7 Thông tư 30/2011/TT-BTTTT ngày 30/10/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông.

      2. Đối với mặt hàng điện thoại di động đã qua sử dụng

      Mặt hàng điện thoại di động đã qua sử dụng thuộc Danh sản phẩm công nghệ thông tin đã qua sử dụng cấm nhập khẩu ban hành kèm theo Thông tư số 31/2015/TT-BTTTT ngày 29/10/2015 của Bộ Thông tin và Truyền thông.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn