Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu thùng đông lạnh cho xe tải

Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu thùng đông lạnh cho xe tải

Ngày hỏi:12/10/2017

Hiện nay công ty chúng tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thùng đông lạnh cho xe tải có tải trọng trên 1 tấn từ Hàn Quốc về. Mục đích của việc nhập khẩu này dùng để gắn vào xe tải phục vụ cho việc vận chuyển hàng hóa đông lạnh. Tôi muốn biết thủ tục nhập khẩu thùng đông lạnh này như thế nào? Thuế NK là bao nhiêu %. Hàng chúng tôi nhập là hàng mới 100%. Và giấy tờ cần thiết để làm thủ tục nhập khẩu này bao gồm những gì?

Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

  • 1/ Về thủ tục hải quan:

    - Căn cứ Thông tư 42/2014/TT-BGTVT ngày 15/09/2014 quy định về thùng xe của xe tự đổ, xe xi téc, xe tải tham gia giao thông đường bộ. Theo đó để nhập khẩu mặt hàng thùng xe nêu trên, đề nghị công ty liên hệ Cục Đăng kiểm để hướng dẫn đăng ký kiểm tra đối với mặt hàng này.

    - Thủ tục và hồ sơ hải quan thực hiện theo Điều 16, Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.

    2/ Về chính sách thuế:

    - Căn cứ Chú giải chương 87, trong đó phân nhóm 8707-Thân xe (kể cả ca-bin), dùng cho xe có động cơ thuộc các nhóm từ 87.01 đến 87.05.

    - Căn cứ Chú giải quy tắc 2 (a) Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư số 103/2015/TT-BTC ngày 01/07/2015 của Bộ Tài chính thì trường hợp Công ty đã nhập khẩu ôtô tải có buồng lái, nay nhập khẩu riêng thùng đông để lắp ráp thì mặt hàng “thùng đông” phải được phân loại cùng nhóm với hàng hóa đó đã lắp ráp hoàn chỉnh.

    Theo đó, để xác định chính xác thuế suất nhập khẩu công ty cần xác định chính xác mã HS hàng hóa công ty dự kiến nhập khẩu theo hướng dẫn tại chú giải chương 87 trên và Chú giải quy tắc 2 (a) Phụ lục II và thực tế hàng hoá để áp mã HS phù hợp.

    Đồng thời căn cứ vào cứ Biểu thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo Nghị định 122/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 để xác định thuế suất thuế nhập khẩu.

    Để xác định chính xác mã số HS, trước khi làm thủ tục hải quan, công ty có thể đề nghị xác định trước theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính hoặc liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn chi tiết.


Nguồn:

dncustoms
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn