Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu túi xách, giày dép, ví, dây nịt để sửa chữa

Ngày hỏi:06/09/2016

Một doanh nghiệp nước ngoài ký hợp đồng với một doanh nghiệp trong nước, theo đó doanh nghiệp trong nước nhập khẩu túi xách, dây nịt, ví, giày dép v..v để sửa chữa theo hợp đồng thì được xem là tạm nhập, tái xuất hay là nhập khẩu để gia công và có được miễn thuế không ạ? Căn cứ theo Luật thuế xuất khẩu thuế nhập khẩu 2016, Điểm c Khoản 9 Điều 16 thì có đúng căn cứ không ạ?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu túi xách, giày dép, ví, dây nịt để sửa chữa
      (ảnh minh họa)
    • - Khái niệm về gia công, đề nghị công ty tham khảo Mục 1 - Chương VI - Một số hoạt động thương mại cụ thể khác theo Luật Thương mại năm 2015 để có thêm thông tin.

      Hàng hoá gia công XNK theo hợp đồng đã ký sẽ được miễn thuế theo Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 107/2015/QH13

      - Căn cứ theo Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 107/2015/QH13, tại điểm c khoản 9 điều 16 thì:

      “c) Hàng hóa tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập để bảo hành, sửa chữa, thay thế”

      Do đó, với quy định trên không áp dụng đối với trường hợp nhận gia công cho thương nhân nước ngoài như Công ty nêu trên mà chỉ là các trường hợp tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập có thời hạn khi sửa chữa, bảo hành các loại máy móc, thiết bị,…


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn