Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu xe đạp điện phục vụ hội nghị

Ngày hỏi:27/09/2017

Chúng tôi có nhập khẩu 1 lô hàng xe đạp điện từ Nhật Bản về để phục vụ cho hội nghị APEC tại Đà Nẵng.Tuy nhiên theo tìm hiểu được biết về chính sách mặt hàng này cần phải đăng kí đăng kiểm theo Thông tư 63/2011/TT-BGTVT ngày 22.11.2011 về quản lý chuyên ngành với mặt hàng này. Hàng nhập khẩu này chúng tôi sẽ nhập về để phục vụ không buôn bán tiêu thụ nội địa sau khi hết hội nghị sẽ tái xuất. Trường hợp này công ty chúng tôi có cần phải đăng ký đăng kiểm không, khi nhập khẩu thì cần những chứng từ thủ tục gì?

Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

  • Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu xe đạp điện phục vụ hội nghị
    (ảnh minh họa)
  • Mặt hàng xe đạp điện thuộc phụ lục 1 (Danh mục sản phẩm, hàng hoá nhóm 2 bắt buộc phải chứng nhận và công bố hợp quy) ban hành kèm Thông tư số 39/2016/TT-BGTVT ngày 06/12/2016 của Bộ Giao Thông Vận tải (có hiệu lực từ ngày 01/02/2017, thay thế cho Thông tư số 63/2011/TT-BGTVT ngày 22/11/2011). Theo đó, trước khi nhập khẩu mặt hàng này, phải thực hiện đăng ký chứng nhận và công bố hợp quy theo quy định tại Thông tư số 41/2013/TT-BGTVT ngày 06/11/2013 của Bộ Giao thông Vận tải.

    - Căn cứ điểm b, khoản 2, Điều 1 Thông tư số 41/2013/TT-BGTVT ngày 06/11/2013 của Bộ Giao thông Vận tải quy định về kiểm tra an toàn kỹ thuật xe đạp điện:

    2. Thông tư này không áp dụng với:

    ...

    b) Xe đạp điện nhập khẩu, tạm nhập với số lượng 1 chiếc, không nhằm mục đích thương mại...”

    Theo quy định trên, đối với trường hợp tạm nhập với số lượng 1 chiếc thì không thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 41/2013/TT-BGTVT ngày 06/11/2013 của Bộ Giao thông vận tải.

    Tuy nhiên, trường hợp Công ty tạm nhập một lô hàng xe điện phục vụ cho hội nghị sau đó tái xuất, không phải tạm nhập số lượng 1 chiếc, căn cứ quy định nêu trên, Công ty phải thực hiện quy định về kiểm tra an toàn kỹ thuật xe đạp điện tại Thông tư số 41/2013/TT-BGTVT ngày 06/11/2013 của Bộ Giao thông Vận tải.


Nguồn:

dncustoms
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn