Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu xe golf đã qua sử dụng

Ngày hỏi:02/08/2016

Cục Đăng kiểm Việt Nam - Bộ giao thông vận tải đã có công văn số 1037/ĐKVN-VAQ ngày 18/3/2016 gửi Tổng cục Hải quan nêu rõ: "các phương tiện được chứng nhận theo quy định tại Thông tư số 86/2014/TT-BGTVT đều là xe chở người bốn bánh có gắn động cơ (không phải là ô tô và cũng không phải là xe máy chuyên dùng)". Trong các "Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe chở người có gắn động cơ nhập khẩu" mà Cục Đăng kiểm cấp sau khi kiểm định xe, ghi là "Xe đã được kiểm tra và đạt yêu cầu theo Thông tư số 86/2014/TT-BGTVT ngày 31 tháng 12 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải." Xin cho chúng tôi được biết:

1. Nếu chúng tôi nhập khẩu xe golf đã qua sử dụng, và được Cục Đăng kiểm cấp giấy chứng nhận với nội dung như trên, thì xe golf này được xem là không phải xe ô tô có đúng không?

2. Nếu chúng tôi nhập khẩu lô hàng xe golf này thì sẽ được thông quan nếu như được cấp giấy chứng nhận từ Cục Đăng kiểm với nội dung như trên?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • Căn cứ Thông tư số 86/2014/TT-BGTVT ngày 31 tháng 12 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về điều kiện đối với xe chở người bốn bánh có gắn động cơ và người điều khiển tham gia giao thông trong phạm vi hạn chế.

      Tham khảo Công văn số 103/ĐKVN-VAQ ngày 18/03/2016: “Các phương tiện được chứng nhận theo quy định tại Thông tư số 86/2014/TT-BGTVT đều là xe chở người bốn bánh có gắn động cơ (không phải là ô tô và cũng không phải là xe máy chuyên dùng)”.

      Tham khảo Công văn số 761/GSQL-GQ1 ngày 08/06/2016 của Cục Giám sát quản lý về Hải quan về việc nhập khẩu xe điện chạy trong sân golf.

      Như vậy, trong trường hợp Giấy chứng nhận chất lượng An toàn kỹ thuật và Bảo vệ Môi trường do Cục Đăng kiểm Việt Nam cấp xác định “đã kiểm tra và đạt yêu cầu theo Thông tư số 86/2014/TT-BGTVT thì xe golf này không phải xe ô tô (không chịu sự điều chỉnh của điểm a khoản 1 Điều 9 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ).

      Do đó, thủ tục hải quan khi nhập khẩu và thông quan thực hiện theo đúng quy định hiện hành.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn