Hướng dẫn thủ tục nhập khẩu xe mô tô theo diện tài sản cá nhân

Ngày hỏi:01/10/2016

Tôi có mua 01 chiếc xe mô tô từ Canada (model: 2016 ducati 959 panigale - công suất 955cc), hàng gần như còn rất mới vì tôi vừa mới mua. Nay tôi quay về Việt Nam sinh sống nên tôi muốn mang chiếc xe này về Việt Nam sử dụng (sử dụng để đi lại cá nhân, không mua bán hay sang nhượng gì hết). Tôi muốn hỏi:

1. Khi nhập chiếc xe này Việt Nam theo dạng tài sản cá nhân thì có bị tính thuế không?

2. Có phải đi đăng kiểm hoặc xin giấy phép nhập khẩu hay có lưu ý đặc biệt gì không?

    Nội dung này được ​Cục Hải quan tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • 1./ Về chính sách mặt hàng:

      - Căn cứ Điều 4 Thông tư số 20/2014/TT-BTC ngày 12/02/2014 của Bộ Tài chính quy định:

      “Điều 4. Điều kiện nhập khẩu đối với xe mô tô theo chế độ tài sản di chuyển

      1. Xe mô tô phải được đăng ký lưu hành ở nước định cư hoặc nước mà công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đến làm việc (khác với nước định cư) trước thời điểm công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đã hồi hương được giải quyết đăng ký thường trú tại Việt Nam, thời điểm được giải quyết đăng ký thường trú tại Việt Nam được xác định trên sổ hộ khẩu thường trú do cơ quan Công an cấp.

      2. Xe mô tô phải thuộc loại được phép đăng ký, lưu hành tại Việt Nam.

      3. Xe mô tô nhập khẩu phải đảm bảo điều kiện: Không quá 03 năm tính từ năm sản xuất đến thời điểm mô tô về đến cảng Việt Nam.

      4. Xe mô tô nhập khẩu vào Việt Nam phải đáp ứng quy định tại Thông tư số 44/2012/TT-BGTVT ngày 23/10/2012 của Bộ Giao thông vận tải quy định về kiểm tra chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe mô tô, xe gắn máy nhập khẩu và động cơ nhập khẩu sử dụng để sản xuất, lắp ráp xe mô tô, xe gắn máy”.

      - Trường hợp đủ điều kiện nhập khẩu đối với xe mô tô theo chế độ tài sản di chuyển theo quy định ở trên, đề nghị quý bạn đọc thực hiện thủ tục cấp giấy phép nhập khẩu xe mô tô theo Điều 5, thủ tục nhập khẩu xe mô tô theo Điều 6 Thông tư số 20/2014/TT-BTC.

      2./ Về chính sách thuế:

      - Thuế nhập khẩu: Căn cứ Khoản 2 Điều 7 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ quy định:

      “Điều 7. Miễn thuế đối với tài sản di chuyển

      2. Định mức miễn thuế nhập khẩu đối với tài sản di chuyển (gồm đồ dùng, vật dụng phục vụ sinh hoạt, làm việc đã qua sử dụng hoặc chưa qua sử dụng, trừ xe ô tô, xe gắn máy) là 01 cái hoặc 01 bộ đối với mỗi tổ chức hoặc cá nhân.

      Theo quy định trên, xe gắn máy, xe mô tô sẽ không được miễn thuế nhập khẩu.

      - Thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế giá trị gia tăng: thực hiện theo điểm b, điểm c Khoản 1 Điều 7 Thông tư số 20/2014/TT-BTC ngày 12/02/2014 của Bộ Tài chính và các Luật sửa đổi, bổ sung các Luật về thuế mới có hiệu lực.

      - Ngoài ra, sau khi hoàn thành thủ tục nhập khẩu xe mô tô theo chế độ tài sản di chuyển, người nhập khẩu có trách nhiệm nộp lệ phí trước bạ tại cơ quan Thuế địa phương và đăng ký lưu hành xe ô tô, xe mô tô để sử dụng tại cơ quan Công an theo quy định.


    Nguồn:

    dncustoms
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn