Kết quả thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan có được bảo lưu không?

Ngày hỏi:06/08/2021

Kết quả thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan có được bảo lưu hay không? Nếu có thì bảo lưu được bao lâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kết quả thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan có được bảo lưu không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 1 Thông tư 22/2019/TT-BTC có quy định:

      Bảo lưu kết quả thi: Trường hợp trong các môn thi có môn không đạt yêu cầu theo quy định tại điểm a khoản này, thì kết quả các môn thi đạt yêu cầu được tự động bảo lưu trong thời hạn 01 năm kể từ ngày thông báo kết quả phúc khảo trên Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Hải quan; hoặc bảo lưu kết quả cho đến khi kết thúc kỳ thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan tiếp theo liền kề trong trường hợp quá thời hạn 01 năm kể từ ngày thông báo kết quả phúc khảo trên Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Hải quan mà kỳ thi cấp Chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan chưa được tổ chức.

      Như vậy, theo quy định thì trong trường hợp các môn thi có môn không đạt yêu cầu thì kết quả các môn thi đạt yêu cầu được tự động bảo lưu. Thời gian bảo lưu, tùy trường hợp theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT