Khi nào mối quan hệ đặc biệt giữa người mua và người bán không ảnh hưởng đến trị giá giao dịch hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu?

Ngày hỏi:18/08/2016

Khi nào mối quan hệ đặc biệt giữa người mua và người bán không ảnh hưởng đến trị giá giao dịch hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu? Chào các anh chị Thư Ký Luật! Em có một thắc mắc trong quá trình làm đề tài nghiên cứu khoa học cấp trường, mong được các anh chị giải đáp giúp. Em là sinh viên ĐH Thương mại đang làm đề tài về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế. Anh chị cho em hỏi: Khi nào mối quan hệ đặc biệt giữa người mua và người bán không ảnh hưởng đến trị giá giao dịch hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu? Rất mong nhận được sự giải đáp của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Thông tư 39/2015/TT-BTC thì mối quan hệ đặc biệt giữa người mua và người bán không ảnh hưởng đến trị giá giao dịch hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu nếu thỏa mãn một trong hai điều kiện sau:

      a) Giao dịch mua bán giữa người mua và người bán được tiến hành như giao dịch mua bán với những người mua không có mối quan hệ đặc biệt với người bán cùng nhập khẩu hàng hóa đó về Việt Nam. Cơ quan hải quan phải tiến hành kiểm tra cách thức mà người mua và người bán thiết lập mối quan hệ mua bán và cách thức đàm phán để đạt được mức giá khai báo, từ đó đưa ra kết luận là trị giá khai báo có bị ảnh hưởng bởi mối quan hệ đặc biệt hay không;

      Ví dụ:

      - Giá mua bán hàng hóa nhập khẩu được đàm phán và thống nhất trong hợp đồng thương mại theo cách thức phù hợp với thông lệ đàm phán, thỏa thuận giá cả thông thường của ngành hàng đó hoặc theo cách mà người bán đưa ra giá mua bán hàng hóa cho những người mua không có quan hệ đặc biệt khác.

      - Giá mua bán hàng hóa nhập khẩu bao gồm cả chi phí và lợi nhuận chung, tương ứng với chi phí và lợi nhuận chung của việc bán hàng hóa cùng phẩm cấp hay cùng chủng loại.

      b) Trị giá giao dịch của hàng hóa nhập khẩu xấp xỉ với một trong những trị giá dưới đây của lô hàng được xuất khẩu đến Việt Nam trong cùng ngày hoặc trong khoảng thời gian 60 ngày trước hoặc 60 ngày sau ngày xuất khẩu lô hàng đang chứng minh:

      b.1) Trị giá hải quan được xác định theo phương pháp trị giá giao dịch của hàng hóa nhập khẩu giống hệt hay tương tự được bán cho người nhập khẩu khác không có mối quan hệ đặc biệt với người xuất khẩu (người bán);

      b.2) Trị giá hải quan của hàng hóa nhập khẩu giống hệt hay tương tự được xác định theo phương pháp trị giá khấu trừ quy định tại Điều 10 Thông tư 39/2015/TT-BTC;

      b.3) Trị giá hải quan của hàng hóa nhập khẩu giống hệt hay tương tự được xác định theo phương pháp trị giá tính toán quy định tại Điều 11 Thông tư 39/2015/TT-BTC.

      Trường hợp mối quan hệ đặc biệt giữa người mua và người bán không ảnh hưởng đến trị giá giao dịch hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu được quy định tại Khoản 2 Điều 7 Thông tư 39/2015/TT-BTC quy định về trị giá hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn