Mất C/O mẫu AHK thì cơ quan có thẩm quyền có cấp lại C/O không?

Ngày hỏi:13/11/2019

Cho tôi hỏi theo quy định mới khi mất C/O mẫu AHK thì cơ quan có thẩm quyền có cấp lại C/O mẫu AHK mới không? Mong nhận được tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 24 Thông tư 21/2019/TT-BCT (Có hiệu lực ngày 23/12/2019) nội dung thắc mắc được giải quyết như sau:

      => Trong trường hợp C/O mẫu AHK bị mất, thất lạc hoặc hư hỏng, nhà xuất khẩu có thể nộp đơn đề nghị cơ quan, tổ chức cấp C/O cấp bản sao chứng thực của C/O mẫu AHK bản gốc hoặc các bản sao của nó. Bản sao chứng thực được cấp trên cơ sở các chứng từ xuất khẩu được lưu tại cơ quan, tổ chức cấp C/O và bản sao này phải mang dòng chữ “CERTIFIED TRUE COPY”. Bản sao chứng thực này mang ngày cấp của C/O mẫu AHK bản gốc và được cấp trong vòng 1 năm kể từ ngày cấp C/O mẫu AHK bản gốc.

      Như vậy, khi C/O mẫu AHK mất thì cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp bản sao chứng thực của C/O mẫu AHK bản gốc hoặc các bản sao của nó.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn