Mức tiền tối đa mà bên Bảo hiểm phải trả cho một vụ tai nạn giao thông?

Ngày hỏi:09/07/2020

Tôi đã tham gia bảo hiểm xe ô tô tại cơ quan Bảo hiểm X, tôi chạy xe BMW, lúc mua 7 tỷ không may trong khi di chuyển đã va chạm với bên đi ngược chiều, chủ xe là giáo viên và do lỗi của họ, hậu quả là vỡ kính trước ô tô của tôi. Như vậy, thì bên bảo hiểm họ có thể chi trả cao nhất cho tôi là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức tiền tối đa mà bên Bảo hiểm phải trả cho một vụ tai nạn giao thông?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều 9 Thông tư 22/2019/TT-BTC quy định:

      - Mức trách nhiệm bảo hiểm đối với thiệt hại về tài sản do xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy và các loại xe cơ giới tương tự (kể cả xe cơ giới dùng cho người tàn tật) gây ra là 50 triệu đồng/1 vụ tai nạn.

      - Mức trách nhiệm bảo hiểm đối với thiệt hại về tài sản do xe ô tô, máy kéo, xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào Mục đích an ninh, quốc phòng (kể cả rơ-moóc và sơ mi rơ-moóc được kéo bởi xe ô tô hoặc máy kéo) gây ra là 100 triệu đồng/1 vụ tai nạn.

      Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì bên Bảo hiểm họ chi trả cho mức tối đa là 100 triệu/ 1 vụ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn