Nhập khẩu kit xét nghiệm lao có cần xin phép không?

Ngày hỏi:07/06/2019

Bên công ty tôi muốn nhập khẩu bộ kit xét nghiệm nhanh vi khuẩn lao. Đây là lần đầu bên công ty nhập khẩu loại này nên quy trình còn nhiều vướng mắc. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi về quy trình nhập khẩu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhập khẩu kit xét nghiệm lao có cần xin phép không?
      (ảnh minh họa)
    • Máy định danh vi khuẩn, virút (mã HS 9027.80.30) thuộc Phụ lục số I ban hành kèm theo Thông tư 30/2015/TT-BYT, nên khi nhập khẩu phải xin phép.

      Căn cứ pháp lý:

      Khoản 2 Điều 16 Thông tư 38/2015/TT-BTC: Quy định thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu;

      Điều 3 Thông tư 30/2015/TT-BYT: Quy định việc nhập khẩu trang thiết bị y tế quy định:

      - Việc cấp giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế chỉ áp dụng đối với trang thiết bị y tế nhập khẩu thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số I ban hành kèm theo Thông tư này.

      - Các trang thiết bị y tế không thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục số I ban hành kèm theo Thông tư này được nhập khẩu không cần giấy phép nhập khẩu nhưng vẫn phải bảo đảm hồ sơ để truy xuất nguồn gốc, xuất xứ và quản lý chất lượng trang thiết bị y tế theo quy định của pháp luật.

      Đồng thời, thiết bị y tế được nhập về phải tuân thủ Luật chất lượng sản phẩm, hàng hóa 2007.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấp phép nhập khẩu
    Chính sách nhập khẩu
    Đăng ký nhập khẩu
    Danh mục hàng nhập khẩu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn