Nhập khẩu phân bón không đạt tiêu chuẩn bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:19/09/2016

Nhập khẩu phân bón không đạt tiêu chuẩn bị phạt thế nào? Tháng 7/2016, công ty tôi có nhập khẩu hơn 20 tấn phân bón Ure từ Trung Quốc. Hồi tháng 8/2016, khi công ty tôi chuẩn bị đưa vào kinh doanh thì bị cơ quan chức năng kiểm tra, xử phạt và tịch thu lô phân bón nói trên với lý do phân bón không đạt tiêu chuẩn. Vậy cho tôi hỏi, nhập khẩu phân bón không đạt tiêu chuẩn bị phạt thế nào? Mong nhận được tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhập khẩu phân bón không đạt tiêu chuẩn sẽ bị phạt theo Khoản 4 Điều 23 Nghị định 163/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi nhập khẩu các loại phân bón không đáp ứng mức công bố tiêu chuẩn áp dụng, quy chuẩn kỹ thuật tương ứng của Việt Nam.

      Trên đây là quy định về xử phạt hành vi nhập khẩu phân bón không đạt tiêu chuẩn. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 163/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn