Nhập khẩu thiết bị xây dựng nhà xưởng làm thủ tục hải quan ở đâu ?

Ngày hỏi:02/08/2019

Theo quy định mới nhất của pháp luật thì việc nhập khẩu thiết bị xây dựng nhà xưởng làm thủ tục hải quan ở đâu ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Quyết định 23/2019/QĐ-TTg (có hiệu lực từ ngày 01/09/2019) quy định về địa điểm làm thủ tục hải quan cụ thể như sau:

      Hàng hóa nhập khẩu thuộc Danh mục, người khai hải quan được lựa chọn làm thủ tục hải quan tại Chi cục Hải quan cửa khẩu nhập quy định tại Điều 4 Quyết định này hoặc tại các địa điểm làm thủ tục hải quan ngoài cửa khẩu nhập trong các trường hợp sau:

      - Thiết bị, máy móc, vật tư nhập khẩu để xây dựng nhà máy, công trình được làm thủ tục hải quan tại Chi cục Hải quan nơi có nhà máy, công trình hoặc kho của nhà máy, công trình.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc nhập khẩu thiết bị xây dựng nhà xưởng thì thủ tục hải quan được làm tại Chi cục Hải quan nơi có nhà xưởng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT