Nhập khẩu xe máy cần giấy phép nhập khẩu không?

Ngày hỏi:14/05/2020

Tôi là một thương Nhân, nhập khẩu xe gắn máy theo hình thức thương mại (mậu dịch). Tôi đã đọc qua thủ tục và hồ sơ nhập khẩu theo hình thức thương mại (Điều 16, Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC). Vậy khi tôi nhập khẩu xe gắn máy dưới 175cc (<175cc) có cần giấy phép nhập khẩu không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhập khẩu xe máy cần giấy phép nhập khẩu không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định 69/2018/NĐ-CP quy định danh mục hàng hóa nhập khẩu cần giấy phép.

      Xét thấy, xe gắn máy nhập khẩu vài Việt Nam không cần phải có giấy phép nhập khẩu (trừ xe gắn máy đã qua sử dụng cấm nhập khẩu vào Việt Nam).

      Như vậy, khi bạn nhập khẩu xe gắn máy dưới 175cc thì không cần Giấp phép nhập khẩu, nhưng trước khi thông quan thì công ty bạn phải có Giấy chứng nhận kiểm tra chuyên ngành theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn