Quy trình ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu

Ngày hỏi:02/10/2016

Quy trình ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu được quy định như thế nào? Bạn đọc Đặng Tuấn Hoàng, địa chỉ mail dang****@gmail.com hỏi: Công ty tôi chuyên nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài về VN. Chúng tôi thường được yêu cầu về các khoản tiền ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu. Cho tôi hỏi: Quy trình ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Nội dung mà bạn hỏi liên quan tới quy trình ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu được quy định tại Nghị định 38/2015/NĐ-CP về quản lý chất thải và phế liệu (Có hiệu lực từ ngày 15/06/2015), theo đó: 

    Quy trình ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu như sau:

    1. Tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu phải thực hiện ký quỹ trước khi tiến hành thủ tục thông quan phế liệu nhập khẩu ít nhất 15 ngày làm việc.

    2. Sau khi nhận ký quỹ, Quỹ Bảo vệ môi trường Việt Nam hoặc ngân hàng thương mại xác nhận việc ký quỹ của tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu. Bản sao chứng thực của giấy xác nhận ký quỹ phải được nộp kèm theo hồ sơ thông quan đối với phế liệu nhập khẩu.

    (Điều 59 Nghị định 38/2015/NĐ-CP)

    Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về quy trình ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu, được quy định tại Nghị định 38/2015/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn. 

    Trân trọng! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn