Quyết định kiểm tra thủ tục hải quan đối với hàng hóa vận chuyển độc lập được quy định thế nào?

Ngày hỏi:04/03/2020

Cho tôi hỏi Quyết định kiểm tra đối với hàng hóa vận chuyển độc lập trong quá trình làm thủ tục hải quan trong hoạt động nghiệp vụ hải quan được quy định thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ bên Luật sư.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyết định kiểm tra quá trình làm thủ tục hải quan hàng hóa vận chuyển độc lập trong hoạt động nghiệp vụ hải quan được quy định tại Khoản 2 Điều 22 Thông tư 81/2019/TT-BTC, cụ thể như sau:

      Quyết định kiểm tra đối với hàng hóa vận chuyển độc lập

      Căn cứ mức độ rủi ro trong quá trình làm thủ tục hải quan, các thông tin nghiệp vụ tại thời điểm ra quyết định và thông tin trên tờ khai, cơ quan hải quan quyết định kiểm tra hải quan và thông báo trên Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan như sau:

      - Luồng 1 (Xanh): Chấp nhận thông tin tờ khai hải quan đối với rủi ro thấp;

      - Luồng 2 (Vàng): Kiểm tra các chứng từ liên quan thuộc hồ sơ hải quan khi làm thủ tục hải quan đối với rủi ro cao và rủi ro trung bình.

      Ban biên tập phản hồi.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn