Thủ tục tiêu thụ nội địa và hoàn thuế số nguyên liệu gia công sản xuất xuất khẩu?

Ngày hỏi:12/08/2019

Chúng tôi chuyên về sản xuất thức ăn chăn nuôi, năm 2015 và 2016 có nhập lô hàng nguyên liệu nộp thuế ngay về để gia công sản xuất thành cám và xuất bán nước ngoài. Đến nay do bên đối tác nước ngoài không mua mặt hàng nữa nên chúng tôi muốn chuyển số nguyên liệu còn lai để tiêu thu nội địa.

1/ Thủ tục chúng tôi phải làm khi xin chuyển tiêu thụ nội địa những gì?

2/ Khi nhập khẩu chúng tôi đóng thuế ngay và khi xuất khẩu chúng tôi đã được hoàn thuế số nguyên liệu gia công sản xuất xuất khẩu, vậy số nguyên phụ liệu còn lại chúng tôi có được hoàn thuế không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 1. Về thủ chuyển tiêu thụ nội địa

      Về thủ tục chuyển tiêu thụ nội địa công ty thực hiện theo Điều 21 Thông tư 38/2015/TT-BTC.

      2. Về hoàn thuế nhập khẩu

      Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều 36 Nghị định 134/2016/NĐ-CP quy định:

      Điều 36. Hoàn thuế đối với hàng hóa nhập khẩu để sản xuất, kinh doanh nhưng đã xuất khẩu sản phẩm

      ...

      3. Cơ sở để xác định hàng hóa được hoàn thuế:

      a) Tổ chức, cá nhân sản xuất hàng hóa xuất khẩu có cơ sở sản xuất hàng hóa xuất khẩu trên lãnh thổ Việt Nam; có quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng đối với máy móc, thiết bị tại cơ sở sản xuất phù hợp với nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu;

      b) Trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu được hoàn thuế là trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu thực tế được sử dụng để sản xuất sản phẩm thực tế xuất khẩu;

      c) Sản phẩm xuất khẩu được làm thủ tục hải quan theo loại hình sản xuất xuất khẩu;

      d) Tổ chức, cá nhân trực tiếp hoặc ủy thác nhập khẩu hàng hóa, xuất khẩu sản phẩm.

      Người nộp thuế có trách nhiệm kê khai chính xác, trung thực trên tờ khai hải quan về sản phẩm xuất khẩu được sản xuất từ hàng hóa nhập khẩu trước đây.

      Như vậy, trường hợp công ty nhập khẩu nguyên liệu chưa đưa vào sản xuất sản phẩm hoặc sản phẩm sản xuất ra chưa xuất khẩu thì không đủ điều kiện hoàn thuế theo quy định trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn