Thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ

Ngày hỏi:17/01/2013

Công ty tôi dự định xuất bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất nhưng khi đăng ký giấy phép, công ty không đăng ký là xuất khẩu thì có được xuất bán cho doanh nghiệp chế xuất không và nếu công ty muốn xuất bán thì cần phải làm thủ tục gì?

    • Khoản 1, Điều 28 Luật Thương mại 2005 quy định: “Xuất khẩu hàng hóa là việc hàng hoá được đưa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc đưa vào khu vực đặc biệt nằm trên lãnh thổ Việt Nam được coi là khu vực hải quan riêng theo quy định của pháp luật.” Như vậy, nếu công ty chỉ bán cho các doanh nghiệp trong nước thì chỉ xuất hóa đơn bán chứ không phải là xuât khẩu. Nếu Công ty muốn xuất nhập khẩu các mặt hàng Công ty kinh doanh thì phải thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty. Nội dung thay đổi là bổ sung ngành nghề xuất nhập khẩu các mặt hàng Công ty kinh doanh.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn