Tờ khai tại chi cục Hải Quan Bắc Ninh

Ngày hỏi:07/12/2015

Công ty chúng tôi nhà công ty nhà thầu 100% vốn nước ngoài tại Bắc Ninh. Có hợp đồng thầu xây dựng với công ty chế xuất 100% vốn nước ngoài tại Phú Thọ. Vậy khi công ty chúng tôi nhập khẩu máy móc, thiết bị để thi công xây dựng nhà xưởng cho công ty chế xuất, để cho thuận tiện công ty chúng tôi có thể mở tờ khai tại chi cục Hải Quan Bắc Ninh không? Loại hình tờ khai là gì? Trân trọng cảm ơn. 

    Nội dung này được Cục hải quan tỉnh Hà Tĩnh tư vấn như sau:

    • Theo khoản 1 Điều 58 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính “quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu” có quy định về “Địa điểm làm thủ tục hải quan” như sau: "1. Địa điểm làm thủ tục nhập khẩu: a) Đối với hàng hóa là nguyên liệu, vật tư, máy móc, thiết bị nhập khẩu để gia công; nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất hàng hóa xuất khẩu: Tổ chức, cá nhân được lựa chọn làm thủ tục nhập khẩu tại 01 Chi cục Hải quan sau đây: ... b) Đối với doanh nghiệp chế xuất (DNCX): b.1) Hàng hóa nhập khẩu của DNCX; hàng hóa là máy móc, thiết bị tạm nhập để phục vụ sản xuất, xây dựng nhà xưởng (kể cả trường hợp nhà thầu trực tiếp nhập khẩu); hàng hóa bảo hành, sửa chữa làm thủ tục hải quan tại Chi cục Hải quan quản lý DNCX; b.2) Trường hợp DNCX nhập khẩu hàng hóa theo quyền nhập khẩu quy định tại Nghị định số 23/2007/NĐ-CP và các quy định của Bộ Công Thương thì địa điểm đăng ký tờ khai hải quan thực hiện theo quy định tại Điều 22 Luật Hải quan, Điều 4 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ và khoản 1 Điều 19 Thông tư này." Như vậy, công ty bạn phải làm thủ tục hải quan tại Chi cục Hải quan quản lý DNCX ở Phú Thọ. * Về loại hình tờ khai : Theo bảng mã loại hình trên hệ thống VNACCS và hướng dẫn sử dụng ban hành kèm theo Công văn số 3283/TCHQ-GSQL ngày 31/3/2014 của Tổng cục Hải quan thì: Mã loại hình E13 “Nhập tạo tài sản cố định của doanh nghiệp chế xuất” được sử dụng trong trường hợp nhập khẩu tạo tài sản cố định của doanh nghiệp chế xuất (bao gồm cả nhập từ nước ngoài, từ nội địa hoặc từ doanh nghiệp chế xuất khác). Về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát hải quan đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu của doanh nghiệp chế xuất, đề nghị bạn đọc nghiên cứu Điều 75 của Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính “Quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu” để biết thêm thông tin. Đề nghị bạn tham khảo văn bản trên để biết thêm chi tiết. Trong trường hợp vẫn chưa rõ, bạn đọc có thể liên hệ với cơ quan hải quan tại Chi cục Hải quan Bắc Ninh để được giải đáp cụ thể. Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết. Trân trọng!


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Hà Tĩnh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn