Trách nhiệm của Bộ Công an trong việc xử lý hàng hóa là phế liệu tồn đọng tại cảng biển

Ngày hỏi:08/01/2020

Anh/chị cho tôi hỏi: Theo quy định mới được Thủ tướng ban hành về quản lý hoạt động nhập khẩu phế liệu, thì Bộ Công an có trách nhiệm gì trong việc xử lý hàng hóa là phế liệu tồn đọng tại cảng biển?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn Khoản 5 Điều 8 Quyết định 35/2019/QĐ-TTg (Có hiệu lực ngày 15/02/2020) quy định đối với hàng hóa là phế liệu nhập khẩu tồn đọng tại các cảng biển quá 90 ngày, cơ quan hải quan đã thực hiện thông báo quá 60 ngày mà không có người đến nhận sẽ xử lý theo quy định hiện hành, cụ thể trách nhiệm của Bộ Công an như sau:

      Thực hiện điều tra, xác minh xử lý đối với các trường hợp tổ chức, cá nhân đứng tên trên vận đơn nhập khẩu phế liệu, chất thải nhưng có dấu hiệu bỏ trốn, không đến làm thủ tục hải quan.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn