Xuất khẩu máy móc cũ cần chứng từ gì?

Ngày hỏi:06/09/2019

Công ty xuất khẩu nếu là máy móc cũ thì có bị kiểm hóa hay không ạ? Và có cần những chứng từ đặc biệt gì không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Xuất khẩu máy móc cũ cần chứng từ gì?
      (ảnh minh họa)
    • Máy móc thiết bị đã qua sử dụng không thuộc trường hợp cấm xuất khẩu hoặc xuất khẩu có điều kiện.

      Do đó, công ty xuất khẩu nếu là máy móc cũ thì cũng thực hiện thủ tục xuất khẩu như hàng hóa thông thường khác và vẫn có kiểm tra hải quan.

      Hồ sơ thủ tục xuất khẩu thực hiện theo quy định tại Điều 16 và Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC.

      Đối với chứng từ công ty cần liên hệ trực tiếp với đối tác để biết được các thông tin về quy định của nước họ đối với việc nhập khẩu hàng hóa đã qua sử dụng để bổ sung cho phù hợp với quy định nước nhập khẩu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn